Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

ITC चा शेअर फार्मात, राजे हो, मग तुमच्या स्टॉकचं काय करायचं ?

आयटीसीने एकत्रित निव्वळ नफ्यात वर्षभरात 11.7 टक्के वाढ नोंदवत 4,196 कोटी रुपयांची कमाई केली. अनुक्रमिक आधारावर, कंपनीचा नफा 3.4 टक्क्यांनी वाढला

ITC चा शेअर फार्मात, राजे हो, मग तुमच्या स्टॉकचं काय करायचं ?
आयटीसीImage Credit source: tv9
Follow us
| Updated on: May 19, 2022 | 3:26 PM

ITC चा शेअर सध्या फार्मात आहे. कंपनीने मार्च तिमाहीची (March quarter earnings) कमाई केल्यानंतर एक दिवसानंतर म्हणजे 19 मे रोजी आयटीसी शेअरच्या किंमतीत (ITC share price) सुरुवातीच्या बाजारातील सत्रात वाढ झाली. आयटीसीने एकत्रित निव्वळ नफ्यात (profit) वर्षभरात 11.7 टक्के वाढ नोंदवत 4,196 कोटी रुपयांची कमाई केली. अनुक्रमिक आधारावर, कंपनीचा नफा 3.4 टक्क्यांनी वाढला आहे. भारतातील सर्वात मोठ्या सिगारेट उत्पादक कंपनीचा एकत्रित महसूल वर्षभरात 15.3 टक्क्यांनी वाढून 17,754 कोटी रुपयांवर पोहोचला आहे. अनुक्रमिक आधारावर तो 3.3 टक्क्यांनी खाली आला होता. आयटीसीने सिगारेट, पेपरबोर्ड आणि एफएमसीजी (FMCG) व्यवसायात 8.75 टक्के सिगारेटच्या व्हॉल्यूमची वाढ झालेली आहे आणि मार्जिनमध्ये कामगिरी नोंदवली आहे. हॉटेल्स क्षेत्रात ही कामगिरी सुधारली आहे, पण तरीही बाजारात हा शेअर नकारात्मक दिशेने वाटचाल करत आहे.

नजीकच्या कालावधीत कंपनीची वाटचाल सकारात्मक दिशेने सुरू आहे.

1) स्थिर कर प्रणालीचा विचार करता सकारात्मक सिगारेटचे व्हॉल्यूम ट्रॅक्शन आहे, 2) मजबूत किंमत आणि पेपरबोर्डमधील बॅकवर्ड इंटिग्रेशनचे फायदे मिळत आहेत 3) पान तंबाखू आणि गव्हाच्या मजबूत निर्यातीत पुरवठा साखळीतील व्यत्ययाचे फायदे मिळत आहेत, 4) हळूहळू हॉटेल्समधील भोगवटा पातळी सुधारत आहे आणि 5) स्थिर मार्जिन विस्तारासह एफएमसीजीमधील मुख्य विभागांमध्ये निरंतर वाढ होत आहे.

नजीकच्या काळात एफएमसीजी उद्योगात दबाव येऊ शकतो, परंतु इतर व्यवसायांमध्ये मजबूत व्यवहारामुळे आयटीसीला दोन अंकी नफ्यातील वाढ टिकवून ठेवता येणार आहे.

हे सुद्धा वाचा

कंपनीची वाढ आणि स्थिर करआकारणी सुधारण्यासाठी (पूर्वीच्या 15x तुलनेत) सिगारेटचे मूल्यांकन 16x पर्यंत वाढविण्यात येणार आहे आणि एफएमसीजी आणि कागदी व्यवसायासाठी उच्च गुणक नियुक्त करण्यात येणार आहे. SOTP (भागांची बेरीज) आधारित लक्ष्य किंमत 305 रुपये (पूर्वीच्या 285 रुपयांवरून) पर्यंत वाढली आहे.त्यामुळे खरेदी कायम ठेवा.

शेअरखान

येत्या तिमाहीत सिगारेटच्या विक्रीचे प्रमाण सुधारेल अशी अपेक्षा आहे. आयटीसीने मध्यम ते दीर्घ मुदतीच्या संभाव्यतेत सुधारणा करण्यासाठी सर्व व्यवसाय अनुलंबांसाठी लक्ष केंद्रित केले आहे आणि वाढीची रणनीती पुन्हा परिभाषित केली आहे.

कोअर सिगारेट व्यवसायाच्या सुधारणेची शक्यता आहे, नॉन-सिगारेट एफएमसीजी व्यवसायातील मार्जिन विस्तार आणि मजबूत लाभांश देय (आर्थिक वर्ष 2022 मध्ये लाभांश उत्पन्न 4.3 टक्के) सह उच्च रोख उत्पादन क्षमता यासह मजबूत कमाईची दृश्यमानता येत्या काही वर्षांत मूल्यांकनातील तफावत कमी करेल.

त्यामुळे 320 रुपयांच्या सुधारित किंमतीच्या लक्ष्यासह या स्टॉकची खरेदी कायम ठेवणे आवश्यक असल्याचा सल्ला शेअरखानने दिला आहे.

मोतीलाल ओसवाल

आयटीसीचे पुनर्मूल्यांकन हे गेल्या दशकाच्या पहिल्या सहामाहीतील (18 टक्के चक्रवाढ वार्षिक वाढीचा दर) निरंतर कमाईच्या वाढीवर अवलंबून असेल, जे उत्तरार्धात 6.6 टक्क्यांपर्यंत घसरले होते. 17 पट्टीतील आर्थिक वर्ष 24 चे मूल्यमापन स्वस्त असले, तरी ही वाटचाल योग्य वाटते. ओसवाल फर्म, आयटीसीला जागतिक सिगारेट तटस्थ सरासरीपेक्षा 15 टक्के प्रीमियमवर महत्त्व देतो, आमचे लक्ष्य 265 रुपयांच्या लक्ष्यावर पोहोचण्यासाठी प्रति शेअर 17x आर्थिक वर्ष 24 कमाईचे लक्ष्य ठेवले आहे. त्यामुळे ग्राहकांनी खरेदीत तटस्थ रहावे.

वकील ओझा यांचे आदित्य ठाकरेंवर गंभीर आरोप, काय म्हणाले आदित्य ठाकरे?
वकील ओझा यांचे आदित्य ठाकरेंवर गंभीर आरोप, काय म्हणाले आदित्य ठाकरे?.
देवेंद्रजी, बात निकलेगी तो दूर तलक जायेगी; अंधारेंचं फडणवीसांना पत्र
देवेंद्रजी, बात निकलेगी तो दूर तलक जायेगी; अंधारेंचं फडणवीसांना पत्र.
मंत्री अदिती तटकरेंच्या जिल्ह्यात 15 हजार महिला अपात्र
मंत्री अदिती तटकरेंच्या जिल्ह्यात 15 हजार महिला अपात्र.
'हो, ते वक्तव्य बरोबर होतं, समजलं?', 'त्या' व्हिडिओवर अजितदादा संतापले
'हो, ते वक्तव्य बरोबर होतं, समजलं?', 'त्या' व्हिडिओवर अजितदादा संतापले.
कोरटकर प्रकरणावरून विरोधक सत्ताधारी भिडले
कोरटकर प्रकरणावरून विरोधक सत्ताधारी भिडले.
अजितदादांच्या 'त्या' व्हिडिओवर गुलाबराव पाटलांची मिश्किल टिपणी
अजितदादांच्या 'त्या' व्हिडिओवर गुलाबराव पाटलांची मिश्किल टिपणी.
'तसा एक नेपाळी महाराष्ट्रात फिरतोय', परबांची राणेंवर नाव न घेता टीका
'तसा एक नेपाळी महाराष्ट्रात फिरतोय', परबांची राणेंवर नाव न घेता टीका.
मराठी असल्याने डायमंड असोसिएशनने नाकारलं सभासदत्व
मराठी असल्याने डायमंड असोसिएशनने नाकारलं सभासदत्व.
माझ्या बाळाला फक्त..., शिंदेंनी मदतीचा हात पुढे करताच आईला अश्रू अनावर
माझ्या बाळाला फक्त..., शिंदेंनी मदतीचा हात पुढे करताच आईला अश्रू अनावर.
माझ्यावर कोणाचाही दबाव नाही; दिशाच्या वडिलांचं मोठं विधान
माझ्यावर कोणाचाही दबाव नाही; दिशाच्या वडिलांचं मोठं विधान.