Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Darsh Amavashya 2023 : आज 2023 ची दर्श अमावस्या, पितृदोष दूर करण्यासाठी अवश्य करा हे उपाय

असावस्येच्या दिवशी काही सोपे उपाय करून तुम्ही पितृदोषापासून मुक्ती मिळवू शकतात. वैदिक दिनदर्शिकेनुसार, कार्तिक महिन्यातील कृष्ण पक्षातील दर्श अमावस्या तिथी मंगळवार, 12 डिसेंबर रोजी सकाळी 06:24 पासून सुरू होईल, जी बुधवार, 13 डिसेंबर रोजी दुसऱ्या दिवशी पहाटे 05:01 पर्यंत सुरू राहील.

Darsh Amavashya 2023 : आज 2023 ची दर्श अमावस्या, पितृदोष दूर करण्यासाठी अवश्य करा हे उपाय
अमावस्या Image Credit source: Social Media
Follow us
| Updated on: Dec 12, 2023 | 10:08 AM

मुंबई : आज कार्तिक महिन्यातील दर्श अमावस्या (Darsha Amavasya) आहे. दर महिन्याच्या कृष्ण पक्षातील अमावस्या तिथीला ही अमावस्या येते. दिनदर्शिकेनुसार हा महिना नोव्हेंबर-डिसेंबरमध्ये येतो. मान्यतेनुसार या दिवशी उपवास केल्याने पितरांची कृपा लाभते. त्या दिवशी पवित्र नद्यांमध्ये स्नान केल्यानंतर दान करण्याची परंपरा आहे. स्नान केल्यानंतर सुख, शांती आणि समृद्धीचे आशीर्वाद मिळविण्यासाठी पितरांना प्रसन्न करण्यासाठी उपाय केले जातात. या दिवशी काही सोपे उपाय करून तुम्ही पितृदोषापासून मुक्ती मिळवू शकतात. वैदिक दिनदर्शिकेनुसार, कार्तिक महिन्यातील कृष्ण पक्षातील दर्श अमावस्या तिथी मंगळवार, 12 डिसेंबर रोजी सकाळी 06:24 पासून सुरू होईल, जी बुधवार, 13 डिसेंबर रोजी दुसऱ्या दिवशी पहाटे 05:01 पर्यंत सुरू राहील. दर्श अमावस्येला काही उपाय करण्यासाठी तुम्हाला देवी लक्ष्मीचा आशीर्वाद मिळेल.

दर्श अमावस्येला हे उपाय करा

  • धार्मिक मान्यतेनुसार स्नान केल्यानंतर पितरांना जल अर्पण करावे. पूर्वजांचे स्मरण करावे आणि त्यांचे स्मरण करताना पवित्र कुश हातात ठेवावे.
  • त्यानंतर पितरांना काळे तीळ आणि पाणी अर्पण करावे. प्रचलित मान्यतेनुसार, याने पूर्वज प्रसन्न होतील.
  • पितृदोषापासून मुक्ती मिळवण्यासाठी मार्गशीर्ष अमावस्येच्या दिवशी त्रिपिंडी श्राद्ध करू शकता. हा विधी व्यवस्थित पार पडला तर तीन पिढ्यांचे पितर सुखी होतात. त्याच्या आशीर्वादाने सुख, शांती आणि समृद्धी वाढेल.
  • या दिवशी पितरांना प्रसन्न करण्यासाठी पंचबली विधी करता येतो. या विधीमध्ये पितरांसाठी अन्न तयार केले जाते. हे अन्न नंतर कावळे, गाय, कुत्रे, मुंग्या आणि इतरांना दिले जाते. मान्यतेनुसार, या विधीद्वारे पूर्वजांना पोषण मिळते आणि ते आपल्या वंशजांनाही आशीर्वाद देतात.
  • दर्श अमावस्येच्या दिवशी स्नान केल्यानंतर पितृदेवता आर्यमाची पूजा करावी. यावेळी भक्तांनी पितृ सुक्तम पठण करावे. यामुळे पितर प्रसन्न होतील.

मार्गशीर्ष अमावस्या नियम

या दिवशी उपवास पाळला जातो. अमावस्या तिथीला सकाळी लवकर उठून गायत्री मंत्राचा 108 वेळा जप करावा आणि सूर्य आणि तुळशीला जल अर्पण करावे. या दिवशी शिवलिंगाला जल अर्पण करावे. गायीला तांदूळ अर्पण करा. तुळशीला पिंपळाच्या झाडावर ठेवा.

यासोबत या दिवशी दही, दूध, चंदन, काळी जवस, हळद आणि तांदूळ अर्पण करा. एक धागा बांधा आणि झाडाभोवती 108 वेळा फिरवा. विवाहित महिलांची इच्छा असल्यास त्या या दिवशी परिक्रमा करताना बिंदी, मेहंदी, बांगड्या इत्यादी घालू शकतात. यानंतर, आपल्या घरी पितरांसाठी अन्न तयार करा आणि त्यांना अन्न अर्पण करा. गरिबांना कपडे, अन्न आणि मिठाई दान करा. गाईंना तांदूळ खायला द्या.

हे सुद्धा वाचा

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

'तुम्हाला ट्रम्पविषयी प्रश्न विचारणार का?',दमानियांचा पंकजाताईंना सवाल
'तुम्हाला ट्रम्पविषयी प्रश्न विचारणार का?',दमानियांचा पंकजाताईंना सवाल.
'राज्यातून तुला उद्धवस्त करणार', शिवसेनेच्या नेत्याचं ठाकरेंना चॅलेंज
'राज्यातून तुला उद्धवस्त करणार', शिवसेनेच्या नेत्याचं ठाकरेंना चॅलेंज.
कराडच मास्टरमाईंड, अशी झाली सरपंचाची हत्या, आरोपपत्रातील AटूZ घटनाक्रम
कराडच मास्टरमाईंड, अशी झाली सरपंचाची हत्या, आरोपपत्रातील AटूZ घटनाक्रम.
सुप्रिया सुळेंचा थेट निशाणा, महाराष्ट्राची बदनामी या दोन लोकांमुळेच...
सुप्रिया सुळेंचा थेट निशाणा, महाराष्ट्राची बदनामी या दोन लोकांमुळेच....
'एक मिनिटं, पुण्यात असताना बीडचे प्रश्न का', मुंडे पत्रकारावरच भडकल्या
'एक मिनिटं, पुण्यात असताना बीडचे प्रश्न का', मुंडे पत्रकारावरच भडकल्या.
'खरा आका..', CIDच्या आरोपपत्रातून कराडच नाव समोर येताच धसांकडून पोलखोल
'खरा आका..', CIDच्या आरोपपत्रातून कराडच नाव समोर येताच धसांकडून पोलखोल.
'कराड देशमुखांच्या हत्येचा मास्टरमाईंड', CIDच्या आरोपपत्रात काय म्हटल?
'कराड देशमुखांच्या हत्येचा मास्टरमाईंड', CIDच्या आरोपपत्रात काय म्हटल?.
'... हे जगजाहीर आहे', रोहित पवारांकडून CM देवेंद्र फडणवीसांचं अभिनंदन
'... हे जगजाहीर आहे', रोहित पवारांकडून CM देवेंद्र फडणवीसांचं अभिनंदन.
स्वारगेट बस स्थानकात महिलांचं तिरडी आंदोलन अन् आरोपीच्या फाशीची मागणी
स्वारगेट बस स्थानकात महिलांचं तिरडी आंदोलन अन् आरोपीच्या फाशीची मागणी.
महिन्याच्या पहिल्या दिवशी सिलिंडरचे दर वाढले, किती रूपये मोजावे लागणार
महिन्याच्या पहिल्या दिवशी सिलिंडरचे दर वाढले, किती रूपये मोजावे लागणार.