AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

कोलेस्ट्रॉलने त्रस्त आहात का? ‘या’ 5 भाज्या ठरतील रामबाण, जाणून घ्या

कोलेस्ट्रॉलची पातळी वाढल्याने हृदयविकाराचा झटका आणि स्ट्रोकसारख्या गंभीर आजारांचा धोका वाढतो. पण, चिंता करू नका. आपण कोलेस्ट्रॉल नियंत्रित करू शकता. अनेक भाज्यांमध्ये भरपूर फायबर आणि अँटीऑक्सिडंट्स असतात हे आपल्या कोलेस्ट्रॉलची पातळी नियंत्रित करण्यास मदत करतात. चला जाणून घेऊया अशाच 5 भाज्यांबद्दल

कोलेस्ट्रॉलने त्रस्त आहात का? ‘या’ 5 भाज्या ठरतील रामबाण, जाणून घ्या
vegetables
Follow us
| Updated on: Nov 20, 2024 | 1:15 PM
कोलेस्ट्रॉलची चिंता वाटते आहे का? काळजी करू नका. आपण कोलेस्ट्रॉल नियंत्रित करू शकता. औषधांव्यतिरिक्त संतुलित आहार आणि नियमित व्यायाम या बाबतीत खूप फायदेशीर ठरतो. औषधांव्यतिरिक्त संतुलित आहार आणि नियमित व्यायाम या बाबतीत खूप फायदेशीर ठरतो. याविषयी सविस्तर जाणून घेऊया.
कोलेस्ट्रॉल आपल्या शरीरासाठी आवश्यक आहे. परंतु त्याचा अतिरेक अत्यंत हानिकारक असू शकतो. जेव्हा कोलेस्ट्रॉलची पातळी वाढते तेव्हा रक्तवाहिन्यांमध्ये अडकून हृदयविकाराचा झटका आणि स्ट्रोकसारख्या गंभीर आजारांचा धोका वाढतो.
काही आहारातील बदलांसह आपण कोलेस्ट्रॉल नियंत्रित करू शकता. औषधांव्यतिरिक्त संतुलित आहार आणि नियमित व्यायाम या बाबतीत खूप फायदेशीर ठरतो. आपल्या स्वयंपाकघरातील काही भाज्या कोलेस्ट्रॉल कमी करण्यास मदत करतात. आम्ही तुम्हाला अशाच 5 भाज्यांबद्दल माहिती देणार आहोत.

गाजर

गाजरात आढळणारे बायोएक्टिव्ह संयुगे आणि विरघळणारे फायबर शरीरातील कोलेस्ट्रॉलचे शोषण कमी करून उच्च कोलेस्ट्रॉलची समस्या दूर करतात. याशिवाय व्हिटॅमिन A ने समृद्ध गाजर दृष्टी आणि त्वचेसाठी देखील फायदेशीर आहे. कोशिंबीर किंवा इतर पदार्थांमध्ये याचा समावेश करून आपण आपल्या आहाराचा एक भाग बनवू शकता.

दुधी भोपळा

दुधी भोपळ्यात भरपूर प्रमाणात पाणी आणि फायबर असते. हे पचनसंस्था निरोगी ठेवण्यास मदत करते. दुधी भोपळा पोट साफ करतात आणि बद्धकोष्ठतेसारख्या समस्यादूर करतात आणि कोलेस्ट्रॉलची पातळी देखील नियंत्रित करतात.

लवंग

लवंगाचे नियमित सेवन केल्याने वजन कमी होण्यास मदत होतेच शिवाय हृदयरोगाचा धोकाही कमी होतो. तसेच शरीरातील विषारी पदार्थ काढून टाकण्यास मदत होते.

टोमॅटो

टोमॅटोमध्ये लाइकोपीन आहे. एक अँटीऑक्सिडेंट जो खराब कोलेस्ट्रॉल ( LDL ) आणि ट्रायग्लिसेराइड्स कमी करण्यात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावतो. याशिवाय टोमॅटोमध्ये असलेले फायबर शरीरातील कोलेस्ट्रॉलचे शोषण कमी करते. टोमॅटो किंवा त्याचा रस नियमित प्यायल्याने हृदयाशी संबंधित आजारांचा धोका कमी होतो.

पालक

पालक हा हिरव्या पालेभाज्यांमधील पोषक तत्वांचा खजिना आहे. फायबर, व्हिटॅमिन A, व्हिटॅमिन C, व्हिटॅमिन K, लोह, कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियम सारख्या पोषक तत्वांनी समृद्ध आहे. पालकमध्ये असलेले फायबर पचनसंस्था निरोगी ठेवण्यास मदत करते आणि कोलेस्ट्रॉलची पातळी कमी करून हृदयरोगाच्या धोक्यापासून संरक्षण करते. यामध्ये असलेले पोटॅशियम आणि मॅग्नेशियम रक्तदाब नियंत्रित करण्यास उपयुक्त असतात. यामुळे हृदयरोगाचा धोका कमी होतो. याव्यतिरिक्त, पालकमध्ये असलेले अँटीऑक्सिडंट्स आणि अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म शरीराला फ्री रॅडिकल नुकसानापासून वाचवतात आणि जळजळ कमी करतात. यामुळे बऱ्याच रोगांना प्रतिबंध होतो.

ब्रोकोली

ब्रोकोली केवळ चवदारच नाही तर आरोग्यासाठीही फायदेशीर आहे. यामध्ये आढळणारे सल्फोराफेन नावाचे घटक आपल्या शरीरातील बॅड कोलेस्ट्रॉल (LDL) कमी करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावतात. ब्रोकोलीमध्ये भरपूर प्रमाणात असलेले फायबर शरीरातील बॅड कोलेस्ट्रॉल काढून टाकण्यास देखील उपयुक्त ठरते. व्हिटॅमिन C आणि व्हिटॅमिन K सारख्या पोषक तत्वांनी समृद्ध असण्याबरोबरच ब्रोकोली आपली प्रतिकारशक्ती मजबूत करते आणि अनेक आजारांपासून बचाव करते.
( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)
ऑपरेश सिंदूरदरम्यान पाकला चकवा, डमी फाइटर जेट धाडून भारताचा माइंड गेम
ऑपरेश सिंदूरदरम्यान पाकला चकवा, डमी फाइटर जेट धाडून भारताचा माइंड गेम.
पाकची आणखी कोंडी, भारताची तालिबानशी हातमिळवणी, तहानलेला पाक व्याकूळच
पाकची आणखी कोंडी, भारताची तालिबानशी हातमिळवणी, तहानलेला पाक व्याकूळच.
'राऊत उलट्या पायाचे बांडगुळ, शरद पवारांच्या घरात भांडी घासण्याचं...'
'राऊत उलट्या पायाचे बांडगुळ, शरद पवारांच्या घरात भांडी घासण्याचं...'.
...म्हणून तेव्हा मोदींची अटक टळली, राऊतांचे खळबळजनक गौप्यस्फोट
...म्हणून तेव्हा मोदींची अटक टळली, राऊतांचे खळबळजनक गौप्यस्फोट.
भारताविरोधातील चीनच्या कुरापती अन् गुन्ह्यांचे 10 पुरावे समोर
भारताविरोधातील चीनच्या कुरापती अन् गुन्ह्यांचे 10 पुरावे समोर.
मुरिदकेच्या मरकजवर भारताचा हल्ला अन् पाक पत्रकाराचं रिपोर्टिंग व्हायरल
मुरिदकेच्या मरकजवर भारताचा हल्ला अन् पाक पत्रकाराचं रिपोर्टिंग व्हायरल.
भारतीय पर्यटकांनी टाकला तुर्कीवर बहिष्कार; सगळ्या सहली रद्द
भारतीय पर्यटकांनी टाकला तुर्कीवर बहिष्कार; सगळ्या सहली रद्द.
बीएसएफने पाकिस्तानचं ऑब्जर्वेशन टॉवर उद्ध्वस्त केलं
बीएसएफने पाकिस्तानचं ऑब्जर्वेशन टॉवर उद्ध्वस्त केलं.
तुलबुल प्रकल्प सुरू करण्याची ओमर अब्दुल्ला यांची मागणी
तुलबुल प्रकल्प सुरू करण्याची ओमर अब्दुल्ला यांची मागणी.
नरकातला राऊत... 'त्या' पुस्तकासंदर्भात बावनकुळे राऊतांना पत्र लिहीणार
नरकातला राऊत... 'त्या' पुस्तकासंदर्भात बावनकुळे राऊतांना पत्र लिहीणार.