Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Pitru Paksha 2021 : श्राद्धात ब्राह्मणांना जेवण देताना या गोष्टींची काळजी घ्या, अन्यथा पूर्वज नाराज होऊ शकतात

पितृपक्षात पितरांना तर्पण दिले जाते. यामुळे पूर्वजांच्या आत्म्यांना शांती मिळते. अनेक लोक या काळात विधीवत श्राद्ध करतात आणि ब्राह्मणांना भोजन देतात. भोजन दिल्याने पूर्वज प्रसन्न होतात आणि तुम्हाला यश आणि प्रगतीचे आशीर्वाद देतात. यावेळी पितृ पक्ष 20 सप्टेंबरपासून सुरू झाला आहे जो 6 ऑक्टोबर 2021 पर्यंत सुरू राहील.

Pitru Paksha 2021 : श्राद्धात ब्राह्मणांना जेवण देताना या गोष्टींची काळजी घ्या, अन्यथा पूर्वज नाराज होऊ शकतात
pitru-paksha
Follow us
| Updated on: Sep 27, 2021 | 11:25 AM

मुंबई : पितृपक्षात पितरांना तर्पण दिले जाते. यामुळे पूर्वजांच्या आत्म्यांना शांती मिळते. अनेक लोक या काळात विधीवत श्राद्ध करतात आणि ब्राह्मणांना भोजन देतात. भोजन दिल्याने पूर्वज प्रसन्न होतात आणि तुम्हाला यश आणि प्रगतीचे आशीर्वाद देतात. यावेळी पितृ पक्ष 20 सप्टेंबरपासून सुरू झाला आहे जो 6 ऑक्टोबर 2021 पर्यंत सुरू राहील.

पूर्वजांच्या नावाने दान करावे. जर ते शक्य नसेल तर मृत्यू तिथीला योग्य पद्धतीने श्राद्ध करा. असे मानले जाते की देवतांना ब्राह्मणांच्या तोंडून देवता हव्य आणि पितर कव्य ग्रहण करतात. त्यांच्या श्राद्धात काही कमतरता असल्यास ते नाराज होऊन परततात. ज्यामुळे तुम्हाला आयुष्यात अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागते.

श्राद्धानंतर ब्राह्मणांना भोजन दिले जाते. हे जेवण तयार करताना कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत ते जाणून घेऊया. असे मानले जाते की ब्राह्मणांना जेवण अर्पण केल्यानंतर ते थेट पूर्वजांपर्यंत पोहोचते. यामुळे, पूर्वज खूप आनंदी आहेत आणि आपल्या कुटुंबाला संरक्षणाचे वचन देतात.

दुपारी श्राद्ध करा

शास्त्रांमध्ये सकाळ आणि संध्याकाळ देवांच्या कार्यासाठी आणि दुपारची वेळ पूर्वजांसाठी मानली गेली आहे. पूर्वजांच्या तिथीला श्राद्ध करा आणि दक्षिण दिशेला कुश किंवा लाकड्याच्या पाटावर बसून ब्राह्मणांना खायला द्या. कारण, दक्षिण दिशा यमाची मानली जाते आणि पूर्वज या दिशेने येतात.

कोणती भांडी वापरु नयेत

ब्राह्मणांना खाण्यासाठी पितळ, चांदी, कांस्य इत्यादी भांडी वापरावीत. चुकूनही लोखंडी भांडी वापरु नयेत कारण ती अशुभ मानली जातात. श्राद्धाच्या दिवशी ब्राह्मणांना गायीच्या दुधापासून तयार केलेले पदार्थ वस्तू बनवा आणि खायला घाला.

शांतपणे खायला द्या

ब्राह्मणांना जेवण वाढताना लक्षात ठेवा की ते शांतपणे दिले पाहिजे जेणेकरून पूर्वजांना कोणत्याही समस्येला सामोरे जावे लागणार नाही. असे मानले जाते की बोलण्याने अन्न पूर्वजांपर्यंत पोहोचत नाही आणि असे केल्याने व्यत्यय येतात.

दक्षिण दिशेला दिवा लावा

श्राद्धाच्या दिवशी पित्रांच्या नावाने दक्षिण दिशेला दिवा लावावा. असे मानले जाते की असे केल्याने पूर्वज प्रसन्न होतात आणि तुम्हाला दीर्घायुष्य, मोक्ष, संपत्ती वाढ, राज्यभोगाचा आशीर्वाद देतात.

टीप – या लेखात देण्यात आलेली माहिती, सूचना आणि मान्यता ही उपलब्ध सामान्य माहितीवर आधारित आहे. कुठलाही उपाय करण्यापूर्वी ज्योतिष विषयातील जाणकारांशी संपर्क करा…

संबंधित बातम्या :

Shashthi Shraddha 2021 : जाणून घ्या तारीख, वेळ, महत्त्व, पूजा विधी आणि या विशेष दिवसाबद्दल

Pitru Paksha 2021 : जाणून घ्या श्राद्धासाठी दुपारची वेळ उत्तम का? पूर्वजांना का अर्पण केला जातो खीर-पुरीचा भोग

राणेंवर कारवाई करा, ठाकरेंचा नेता भडकला, 'त्या' वक्तव्यावरुन CMला पत्र
राणेंवर कारवाई करा, ठाकरेंचा नेता भडकला, 'त्या' वक्तव्यावरुन CMला पत्र.
औरंगजेब आव्हाडांचा दैवत? जितूमियाँ म्हणत शिवसेनेच्या खासदाराचा घणाघात
औरंगजेब आव्हाडांचा दैवत? जितूमियाँ म्हणत शिवसेनेच्या खासदाराचा घणाघात.
औरंगजेबाच्या कबरी जवळ बंदोबस्त वाढवला
औरंगजेबाच्या कबरी जवळ बंदोबस्त वाढवला.
'औरंगजेब आणि फडणवीसांचा कारभार एकसारखाच', काँग्रेसच्या नेत्याचं क्तव्य
'औरंगजेब आणि फडणवीसांचा कारभार एकसारखाच', काँग्रेसच्या नेत्याचं क्तव्य.
सुरेश धस घेणार खोक्या भोसलेच्या कुटुंबाची भेट
सुरेश धस घेणार खोक्या भोसलेच्या कुटुंबाची भेट.
शिक्षकाने FB पोस्ट लिहिली अन् संपवलं आयुष्य, कारण ऐकून बसेल धक्का
शिक्षकाने FB पोस्ट लिहिली अन् संपवलं आयुष्य, कारण ऐकून बसेल धक्का.
निवडणूक हरलो, मंत्रिपद गेलं तरी चालेल, पण. ; गडकरींचा जातीयवादावर टोला
निवडणूक हरलो, मंत्रिपद गेलं तरी चालेल, पण. ; गडकरींचा जातीयवादावर टोला.
राऊतांकडून उदय सामंतांचं तोंडभरून कौतुक, 'त्यांचं अभिनंदन, कारण..'
राऊतांकडून उदय सामंतांचं तोंडभरून कौतुक, 'त्यांचं अभिनंदन, कारण..'.
बीडचा बिहार झालाय का? संतोष देशमुख हत्येची पुनरावृत्ती
बीडचा बिहार झालाय का? संतोष देशमुख हत्येची पुनरावृत्ती.
तुमच्या कारला फास्टटॅग आहे? असेल तर हा व्हिडीओ बघा, कारण 1 एप्रिलपासून
तुमच्या कारला फास्टटॅग आहे? असेल तर हा व्हिडीओ बघा, कारण 1 एप्रिलपासून.