Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Pausha Putrada Ekadashi 2022| पौष पुत्रदा एकादशी म्हणजे नक्की काय, जाणून घ्या शुभ वेळ आणि पूजा करण्याची पद्धत

पुत्रदा एकादशी वर्षातून दोनदा येते, एक पौष महिन्यात आणि दुसरी श्रावण महिन्यात. चला तर मग जाणून घेऊया पौष पुत्रदा एकादशीचा शुभ मुहूर्त, पूजा पद्धत

Pausha Putrada Ekadashi 2022| पौष पुत्रदा एकादशी म्हणजे नक्की काय, जाणून घ्या शुभ वेळ आणि पूजा करण्याची पद्धत
Bhagvan-Vishnu
Follow us
| Updated on: Jan 05, 2022 | 7:00 AM

मुंबई :  एकादशीचे व्रत हे हिंदू शास्त्रात सर्वोत्तम व्रतांपैकी एक मानले जातो. प्रत्येक महिन्यात दोन एकादशी असतात. सर्व एकादशी भगवान विष्णूला समर्पित करण्यात आल्या आहेत. यानुसार या वर्षातील पहिली एकादशी 13 जानेवारी 2022 रोजी येणार आहे. या एकादशीला पुत्रदा एकादशी म्हणतात. पुत्रदा एकादशी वर्षातून दोनदा येते, एक पौष महिन्यात आणि दुसरी श्रावण महिन्यात. चला तर मग जाणून घेऊया पौष पुत्रदा एकादशीचा शुभ मुहूर्त, पूजा पद्धत.

पौष पुत्रदा एकादशी व्रत कसे ठेवावे (पौषा पुत्रदा एकादशी व्रत विधी) पौष पुत्रदा एकादशी व्रत करणाऱ्या सर्व भक्तांनी दशमीच्या दिवशी सूर्यास्तापूर्वी भोजन करावे. यामध्ये लसूण-कांदा इत्यादी पदार्थांचा समावेश नसावा. एकादशीला पहाटे उठून स्नान वगैरे करून उपवासाचे व्रत करावे. यानंतर धूप-दीप, फुले, अक्षत, चंदन, नैवेद्य इत्यादी वस्तू देवाला अर्पण करा. पूजेनंतर पुत्रदा एकादशी व्रताची कथा वाचा.

जर तुम्ही उपवास करत असाल तर या विष्णु सहस्रनामाचा पाठ अवश्य करा. यानंतर मुलांच्या मनोकामना पूर्ण होण्यासाठी संत गोपाल मंत्राचा जप करणे शुभ आहे. यासोबतच श्रीकृष्णाच्या बालस्वरूपाची पूजा ही मुलांच्या सुख-समृद्धीसाठी शुभ असते. या दिवशी आपल्या क्षमतेनुसार गरिबांना दान वगैरे द्या.

पौष पुत्रदा एकादशी व्रत उपासनेसाठी शुभ मुहूर्त पौष पुत्रदा एकादशी व्रत – 13 जानेवारी 2022, गुरुवार एकादशी तिथी सुरू होते – 12 जानेवारी 2022 संध्याकाळी 04:49 पासून. एकादशीची तारीख संपेल – 13 जानेवारी 2022 संध्याकाळी 07:32 पर्यंत.

एकादशीच्या दिवशी काय करु नये

? धार्मिक मान्यतेनुसार एकादशीला भाताचे सेवन करु नये. असे म्हणतात की जे लोक या दिवशी भात खातात त्यांचा पुढील जन्म रेंगाळणाऱ्या किड्याच्या स्वरुपात होतो.

? एकादशीच्या दिवशी मांस-मदिराचे सेवन करु नये. असे केल्याने जीवनात अनेक प्रकारच्या समस्या निर्माण होतात. या दिवशी उपवास करावा. जरी एखाद्या व्यक्तीने उपवास केला नाही तरी एकादशीच्या दिवशी सात्विक अन्नाचे सेवन करावे.

? एकादशीच्या दिवशी भगवान विष्णूचे ध्यान करावे. या दिवशी कोणीही रागावू नये आणि कोणत्याही प्रकारच्या वादापासून दूर राहावे.

? एकादशीच्या दिवशी व्यक्तीने आचरणात आणि वागण्यात संयम आणि सात्विक आचरण पाळावे.

टीप- येथे दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धा आणि लोकश्रद्धेवर आधारित आहे, यासाठी कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्यांचे हित लक्षात घेऊन ते येथे मांडले आहे.

संबंधीत बातम्या :

Paush Amavasya : कोणतंच काम नीट होत नाही? पितृदोष असू शकतात कारणीभूत, पौष अमावस्येला काही उपाय नक्की करुन पाहा

Vastu Tips | काहीही झालं तरी चालेल पण या 5 गोष्टी कधीच कोणाला वापरु देऊ नका, नाहीतर …

Vastu Tips | सावधान ! वास्तू दोष तुमच्या वैवाहिक जीवनात तेढ निर्माण करू शकतात, आजच करा योग्य ते बदल

कसा झाला दिशाचा मृत्यू? पोस्टमार्टम रिपोर्टमधून समोर आलं खळबळजनक सत्य
कसा झाला दिशाचा मृत्यू? पोस्टमार्टम रिपोर्टमधून समोर आलं खळबळजनक सत्य.
सत्य परेशान हो सकता है, पराजित नहीं - अरविंद सावंत
सत्य परेशान हो सकता है, पराजित नहीं - अरविंद सावंत.
'संभाजीराजे बोलले ते 100% चूक', वाघ्यासंदर्भात गुरूजींचं मोठं वक्तव्य
'संभाजीराजे बोलले ते 100% चूक', वाघ्यासंदर्भात गुरूजींचं मोठं वक्तव्य.
गीतेचा उपदेश याच संविधानात दाखवलेला आहे - मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस
गीतेचा उपदेश याच संविधानात दाखवलेला आहे - मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस.
आव्हाड-राणे विधानभवनाच्या पायऱ्यांवर आमने-सामने, मग हस्तांदोलन अन्...
आव्हाड-राणे विधानभवनाच्या पायऱ्यांवर आमने-सामने, मग हस्तांदोलन अन्....
'...त्याला महाराष्ट्र बाहेर हाकला', कोणत्या मुद्द्यावरून कडूंचा संताप
'...त्याला महाराष्ट्र बाहेर हाकला', कोणत्या मुद्द्यावरून कडूंचा संताप.
वाल्मिक कराडच्या वकिलांनी आरोप मुक्तीसाठी केला अर्ज
वाल्मिक कराडच्या वकिलांनी आरोप मुक्तीसाठी केला अर्ज.
मुंबईत येत्या शनिवारपासून उकाडा तर 'या' महिन्यात धुव्वाधार बरसणार
मुंबईत येत्या शनिवारपासून उकाडा तर 'या' महिन्यात धुव्वाधार बरसणार.
'ठाणे, रिक्षा, चश्मा..', पुण्यात कुणाल कामराच्या समर्थनार्थ बॅनरबाजी
'ठाणे, रिक्षा, चश्मा..', पुण्यात कुणाल कामराच्या समर्थनार्थ बॅनरबाजी.
साडीवाली दीदी..शिंदेंनंतर भाजपच्या बड्या महिला नेत्यावर कामराचा निशाणा
साडीवाली दीदी..शिंदेंनंतर भाजपच्या बड्या महिला नेत्यावर कामराचा निशाणा.