AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

lord shiva puja : महादेवाची पूजा करताना ‘या’ 6 गोष्टी चुकूनही अर्पण करू नका….

Mahadev Puja: धार्मिक मान्यतेनुसार, महादेव त्यांच्या भक्तांवर सहजपणे प्रसन्न होतात. तसेच, त्यांना हवे ते फळ प्राप्त होते. आपल्या सर्वांना माहित आहे की महादेवाला यांना काय आवडते आणि आपण त्या गोष्टी शिवलिंगाला अर्पण करतो. पण तुम्हाला माहिती आहे का महादेवाच्या पूजेत कोणत्या गोष्टींचा समावेश नाही? चला जाणून घेऊया.

lord shiva puja : महादेवाची पूजा करताना 'या' 6 गोष्टी चुकूनही अर्पण करू नका....
| Edited By: | Updated on: Apr 28, 2025 | 5:25 PM
Share

आपल्या सर्वांनाच माहिती महादेव त्यांच्या भक्तांवर लवकर प्रसन्न होतो, परंतु हे देखील खरे आहे की महादेवाला लवकर राग येतो. धार्मिक मान्यतेनुसार, सोमवार हा दिवस महादेवाला समर्पित आहे. या दिवशी महादेवाची पूजा केल्यामुळे तुम्हाला त्यांचे आशिर्वाद प्राप्त होतात. महादेवाच्या तांडवाबद्दल कोणाला माहिती नाही? जर महादेवाला लवकर प्रसन्न होतात तर त्यांना रागही लवकर येतो. म्हणून, असे काहीही करू नका ज्यामुळे महादेव तुमच्यावर रागावतील. आज आम्ही तुम्हाला महादेवाच्या उपासनेत निषिद्ध असलेल्या वस्तूंची यादी देणार आहोत. शिवलिंगावर कधीही या गोष्टी अर्पण करू नयेत. शिवपूजेत कोणत्या गोष्टी निषिद्ध मानल्या जातात ते जाणून घेऊया.

हळद – हिंदू धर्मात हळद शुभ मानली जाते, परंतु शिव हे पुरुषत्वाचे प्रतीक असल्याने शिवपूजेत हळद अर्पण केली जात नाही. या कारणास्तव महादेवाला हळद अर्पण केली जात नाही.

कुंकू – कुंकू आणि रोली हे भगवान शिव यांना लावले जात नाहीत कारण या दोन्ही गोष्टी सौभाग्याचे प्रतीक म्हणून ओळखल्या जातात आणि भगवान शिव यांना त्यागाचे प्रतीक मानले जाते. हेच कारण आहे की या दोन्ही गोष्टी शिवाला अर्पण केल्या जात नाहीत.

फूल – महादेवाला ऑलिंडर आणि कमळाशिवाय इतर कोणतेही लाल रंगाचे फूल आवडत नाही. भगवान शिवाला केतकी आणि केवडा फुले अर्पण करणे निषिद्ध मानले जाते. पुराणानुसार, केतकीने ब्रह्मदेवाला खोटे बोलण्यास मदत केली होती, ज्यामुळे शिवाने केतकीला शाप दिला होता.

शंख – शिवपूजेत शंख निषिद्ध आहे, कारण भगवान शिव यांनी शंखचूर नावाच्या राक्षसाचा वध केला होता.

नारळ पाणी – महादेवाला कधीही नारळाच्या पाण्याने अभिषेक करू नये. असे केल्यामुळे तुम्हाला महादेवाचा आशिर्वाद प्राप्त होत नाही. त्यासोबतच तुमच्या जीवनामध्ये नकारात्मक गोष्टी घडू लागतात.

तुळस – महादेवाला तुळशीची पाने देखील अर्पण करू नयेत. या संदर्भात, राक्षस राजा जालंधरची कथा आहे ज्याची पत्नी वृंदा तुळशीच्या रोपात रूपांतरित झाली होती. शिवाने जालंधरचा वध केला होता, म्हणून वृंदाने भगवान शिवाच्या पूजेमध्ये तुळशीची पाने वापरू नका असे सांगितले होते.

शिवलिंगाची पूजा करण्यासाठी, सर्वप्रथम शिवलिंगाला स्वच्छ पाण्याने स्नान करा. त्यानंतर, दूध, दही, मध, तूप आणि गंगाजल मिसळून अभिषेक करा. त्यानंतर, शिवलिंगावर बेलपत्र, अक्षत, फळे, सुपारी आणि सुपारी अर्पण करा. तुपाचा दिवा लावून महादेवाची आरती करावी आणि विशेष मंत्रांचा जप करावा. शिवलिंगाची पूजा केल्याने आध्यात्मिक ज्ञान वाढते आणि भक्तांना आत्म-जागृती प्राप्त होते. नियमित शिवलिंगाची पूजा केल्याने मोक्षप्राप्ती होण्यास मदत होते, असे मानले जाते. शिवलिंगाची पूजा केल्याने घरात आणि जीवनात शांती आणि समृद्धी टिकून राहते. शिवलिंगाची पूजा केल्याने कुटुंबातील सदस्यांमध्ये आणि कामाच्या ठिकाणी सुसंवाद वाढतो. शिवलिंगाची पूजा केल्याने भगवान शिव प्रसन्न होतात आणि त्यांची कृपा प्राप्त होते.

नाशिक तपोवन परिसरातील प्रस्तावित MICE सेंटरची निविदा अखेर रद्द
नाशिक तपोवन परिसरातील प्रस्तावित MICE सेंटरची निविदा अखेर रद्द.
जब तक सूरज चांद रहेगा, गांधी तेरा... 'मनरेगा'विरोधात संसद भवनला आंदोलन
जब तक सूरज चांद रहेगा, गांधी तेरा... 'मनरेगा'विरोधात संसद भवनला आंदोलन.
लवकरच बॉम्ब फोडणार, त्यांनी कॅश बॉम्ब...शिंदेंच्या आमदाराचा गौप्यस्फोट
लवकरच बॉम्ब फोडणार, त्यांनी कॅश बॉम्ब...शिंदेंच्या आमदाराचा गौप्यस्फोट.
ठाकरेबंधू-शिंदेंची शिवतीर्थसाठी रस्सीखेच, प्रचारसभेसाठी कुणाला परवानगी
ठाकरेबंधू-शिंदेंची शिवतीर्थसाठी रस्सीखेच, प्रचारसभेसाठी कुणाला परवानगी.
BMC साठी महायुतीची पहिली बैठक अन् दादांच्या NCP ला निमंत्रण नाही!
BMC साठी महायुतीची पहिली बैठक अन् दादांच्या NCP ला निमंत्रण नाही!.
गांधी कुटुंबाला दिलासा, ED आरोपपत्राची दखल घेण्यास कोर्टाचा नकार
गांधी कुटुंबाला दिलासा, ED आरोपपत्राची दखल घेण्यास कोर्टाचा नकार.
इलेक्शन जीतकर हम होंगे असली धुरंधर...शिंदेंच्या टीकेवर राऊतांचं उत्तर
इलेक्शन जीतकर हम होंगे असली धुरंधर...शिंदेंच्या टीकेवर राऊतांचं उत्तर.
महायुतीची राज्यात सर्वच ठिकाणी तंतरली... दानवे यांचा सरकारवर निशाणा
महायुतीची राज्यात सर्वच ठिकाणी तंतरली... दानवे यांचा सरकारवर निशाणा.
...तर दिल्लीत आंदोलन करणार; जरांगे पाटील यांचा थेट इशारा, प्रकरण काय?
...तर दिल्लीत आंदोलन करणार; जरांगे पाटील यांचा थेट इशारा, प्रकरण काय?.
अखेर 'तो' क्षण येणार, मनसे-ठाकरेंची युती कधी होणार? तारीख समोर
अखेर 'तो' क्षण येणार, मनसे-ठाकरेंची युती कधी होणार? तारीख समोर.