Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Basant Panchami 2023: आज वसंत पंचमी, जाणून घ्या मुहूर्त आणि पुजा विधी

यावेळी 26 जानेवारीला म्हणजेच आज वसंत पंचमीचा सण साजरा केला जाणार आहे. त्याची शुभ वेळ आणि पूजेची पद्धत आम्ही तुम्हाला सांगतो.

Basant Panchami 2023: आज वसंत पंचमी, जाणून घ्या मुहूर्त आणि पुजा विधी
वसंत पंचमीImage Credit source: Social Media
Follow us
| Updated on: Jan 26, 2023 | 7:55 AM

मुंबई, माता सरस्वती, विद्या आणि बुद्धीच्या देवीची माघ शुक्लाच्या पाचव्या दिवशी पूजा केली जाते. या पूजेच्या सणाला वसंत पंचमी (Basant Panchami 2023) म्हणतात. वर्षातील काही विशेष शुभ मुहूर्तांपैकी एक असल्याने याला ‘अबूज मुहूर्त’ असेही म्हणतात. यामध्ये लग्न, इमारत बांधकाम यासह अनेक शुभ कार्ये करता येतात. या शुभ तिथीला ज्ञान आणि विज्ञान दोन्हीचे वरदान मिळू शकते. संगीत, कला, अध्यात्माचे आशीर्वादही घेता येतील. यावेळी 26 जानेवारीला म्हणजेच आज वसंत पंचमीचा सण साजरा केला जाणार आहे. त्याची शुभ वेळ आणि पूजेची पद्धत जाणून घेऊया.

वसंत पंचमीचा शुभ मुहूर्त

माघ शुक्ल पंचमी तिथी 25 जानेवारी रोजी दुपारी 12.34 ते 26 जानेवारी रोजी सकाळी 10.28 पर्यंत असेल. ओडिया तिथीमुळे वसंत पंचमीचा सण गुरुवार, 26 जानेवारीलाच साजरा केला जाणार आहे. या दिवशी सरस्वती पूजनाचा शुभ मुहूर्त 07:12 ते दुपारी 12:33 पर्यंत असेल.

वसंत पंचमीचा शुभ योग

शिवयोग- या वर्षी बसंत पंचमीला शिवयोग सुरू होईल. खरं तर, 25 जानेवारीला संध्याकाळी 06:15 पासून, दुसऱ्या दिवशी म्हणजेच 26 जानेवारीला दुपारी 03:29 पर्यंत शिवयोग असेल.

हे सुद्धा वाचा

सिद्ध योग- बसंत पंचमीला शिवयोग संपताच सिद्ध योग सुरू होईल. सिद्ध योग 26 जानेवारी रोजी दुपारी 03:29 ते दुसऱ्या दिवशी म्हणजेच 27 जानेवारी रोजी दुपारी 01:22 पर्यंत असेल.

सर्वार्थ सिद्धी योग- बसंत पंचमीला सर्वार्थ सिद्धी योग संध्याकाळी 06:57 ते दुसऱ्या दिवशी म्हणजेच 27 जानेवारी रोजी सकाळी 07:12 पर्यंत असेल.

रवि योग : बसंत पंचमीलाही रवियोग तयार होत आहे. या दिवशी संध्याकाळी 06:57 ते दुसऱ्या दिवशी सकाळी 07:12 पर्यंत रवि योग असेल.

वसंत पंचमीला काय करावे?

वसंत पंचमीच्या सणाला पिवळ्या आणि पांढऱ्या रंगाचे कपडे घाला. माता सरस्वतीला पिवळे आणि पांढरे फूल अर्पण करा. विशेषत: देवी सरस्वतीला चमेलीचे फूल अर्पण करा. या दिवशी विद्यार्थ्यांनी रडत पुस्तकांची पूजा करावी. जर तुम्ही नृत्य करत असाल किंवा कोणत्याही प्रकारच्या कलेशी संबंधित असाल तर या दिवशी देवी सरस्वतीसोबत तुमच्या वाद्य यंत्राची पूजा करा.

वसंत पंचमीला काय करू नये?

वसंत पंचमीला काळे, लाल किंवा गडद रंगाचे कपडे घालू नका. कोणासाठीही अशुभ बोलू नका. या दिवशी देवी सरस्वती तुमच्या जिभेवर बसते, अशी श्रद्धा आहे. म्हणूनच तुम्ही जे बोललात ते खरे असू शकते. म्हणूनच कोणासाठीही अपमानास्पद किंवा चुकीचे शब्द वापरू नका. तसेच, मांस आणि अल्कोहोलचे सेवन टाळा. या दिवशी विद्यार्थ्यांनी सरस्वती मातेला वचन घ्यावे की ते वर्षभर कठोर अभ्यास करतील.

वसंत पंचमीला माता सरस्वतीची पूजा करण्याची पद्धत

वसंत पंचमीच्या दिवशी पिवळे, बसंती किंवा पांढरे कपडे घाला. काळे किंवा लाल रंगाचे कपडे घालू नका. पूर्व किंवा उत्तर दिशेला तोंड करून पूजा सुरू करा. या कामासाठी सूर्योदयानंतर अडीच तास किंवा सूर्यास्तानंतर अडीच तास वापरा. माँ सरस्वतीला पांढरे चंदन, पिवळी आणि पांढरी फुले अर्पण करा. प्रसादात साखर, दही अर्पण करावे. केशर मिश्रित खीर अर्पण करणे उत्तम मानले जाते. पूजेदरम्यान “ओम ऐन सरस्वत्याय नमः” मंत्राचा जप करा

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही,तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

बोलायला फोन, स्वतंत्र जेवण अन्..., देशमुखांच्या आरोपींचा राजेशाही थाट
बोलायला फोन, स्वतंत्र जेवण अन्..., देशमुखांच्या आरोपींचा राजेशाही थाट.
वक्फ बिलाबद्दल ठाकरेंच्या शिवसेनेची भूमिका अस्पष्टच
वक्फ बिलाबद्दल ठाकरेंच्या शिवसेनेची भूमिका अस्पष्टच.
जर बाळासाहेब असते तर तुम्ही..., श्रीकांत शिंदे संतापले
जर बाळासाहेब असते तर तुम्ही..., श्रीकांत शिंदे संतापले.
धसांच्या आरोपांवर किरण जाधवांनी बोलणं टाळलं, कॅमेरा बघताच ठोकली धूम
धसांच्या आरोपांवर किरण जाधवांनी बोलणं टाळलं, कॅमेरा बघताच ठोकली धूम.
दाऊदचा उजवा हात म्हणून ओळख; टायगर मेमन पुन्हा का आला चर्चेत
दाऊदचा उजवा हात म्हणून ओळख; टायगर मेमन पुन्हा का आला चर्चेत.
अंबरनाथच्या बँकेत मनसेचा राडा; अमराठी बँक मॅनेजरला धरलं धारेवर
अंबरनाथच्या बँकेत मनसेचा राडा; अमराठी बँक मॅनेजरला धरलं धारेवर.
'नाहीतर आमची आवस्था...', सदाभाऊ काय म्हणाले की सगळेच पोट धरून हसले
'नाहीतर आमची आवस्था...', सदाभाऊ काय म्हणाले की सगळेच पोट धरून हसले.
अबीर गुलालच्या प्रदर्शनाचा मुद्दा पेटला; मनसे आक्रमक
अबीर गुलालच्या प्रदर्शनाचा मुद्दा पेटला; मनसे आक्रमक.
कुणी पैसे काढून घेत असेल तर...लाडक्या बहिणींना पंकजाताई काय म्हणाल्या?
कुणी पैसे काढून घेत असेल तर...लाडक्या बहिणींना पंकजाताई काय म्हणाल्या?.
धनंजय देशमुख अजित पवारांच्या भेटीसाठी दाखल
धनंजय देशमुख अजित पवारांच्या भेटीसाठी दाखल.