AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Chanakya Niti : ‘या’ ठिकाणी गप्प बसणे असतो मूर्खपणा? जाणून घ्या काय सांगते चाणक्य नीती

चाणक्य यांच्या नियमाचे अनुसरण करणाऱ्या व्यक्तीला यश, आनंद आणि सन्मान प्राप्त होतो. आचार्य चाणक्य यांनी आपल्या धोरणांद्वारे सांगितले आहे की, कोणत्या ठिकाणी व्यक्तीने गप्प राहू नये तर आपले मन मोकळेपणाने बोलले पाहिजे, म्हणून आज आम्ही तुम्हाला याच विषयाबद्दल सांगत आहोत.

Chanakya Niti : 'या' ठिकाणी गप्प बसणे असतो मूर्खपणा? जाणून घ्या काय सांगते चाणक्य नीती
Follow us
| Updated on: Nov 16, 2024 | 10:44 AM

Chanakya Niti : आचार्य चाणक्य हे भारतातील महान ज्ञानी आणि विद्वानांपैकी एक मानले गेले आहेत, त्यांची धोरणे जगभर प्रसिद्ध आहेत, ज्याला चाणक्य नीती म्हणून ओळखले जाते, आचार्य चाणक्य यांनी मानवी जीवनाशी संबंधित प्रत्येक पैलूवर आपली धोरणे सांगितली आहेत.

चाणक्य यांच्या नियमाचे अनुसरण करणाऱ्या व्यक्तीला यश, आनंद आणि सन्मान प्राप्त होतो. आचार्य चाणक्य यांनी आपल्या धोरणांद्वारे सांगितले आहे की, कोणत्या ठिकाणी व्यक्तीने गप्प राहू नये तर आपले मन मोकळेपणाने बोलले पाहिजे, म्हणून आज आम्ही तुम्हाला याच विषयाबद्दल सांगत आहोत.

जिथे अन्याय होत असेल..

चाणक्य नीतीनुसार जिथे अन्याय होत आहे, तिथे कधीही गप्प बसू नये, तर मनमोकळेपणाने आपले मन बोलले पाहिजे. येथे मौन बाळगणे आपल्या तत्त्वांशी तडजोड करेल.

कोणी तुमचे हक्क हिरावून घेत असेल तेव्हा…

जेव्हा कोणी तुमचे हक्क हिरावून घेत असेल तेव्हा तुम्ही तिथे कधीही गप्प बसू नये, पण आपल्या मनातील गोष्ट सांगा, इथे गप्प बसणे हा तुमचा मूर्खपणा म्हणावा लागेल.

जेव्हा धर्म आणि अधर्माचा प्रश्न येतो तेव्हा…

चाणक्य नीतीनुसार जेव्हा धर्म आणि अधर्माचा प्रश्न येतो तेव्हा तुम्ही गप्प बसू नये, तर धर्माच्या बाजूने बोलले पाहिजे कारण जेव्हा तुम्ही धर्माचे रक्षण कराल तेव्हा धर्म नक्कीच तुमचे रक्षण करेल.

प्रियजनांच्या शब्दांबद्दल बोलले असेल तर…

चाणक्य नीतीनुसार, जेव्हा आपल्या प्रियजनांच्या शब्दांबद्दल बोलले जात असेल तेव्हा गप्प राहू नये तर स्वतःसाठी नक्कीच बोलले पाहिजे. नातेसंबंधांच्या बाबतीत गप्प बसू नये, पण आपल्या नात्यांसाठी बोलणं गरजेचं आहे.

आचार्य चाणक्य यांच्या मते सत्याचे समर्थन करण्यात कधीही संकोच करू नका. सत्याच्या बाजूने बोलणे ही केवळ तुमची जबाबदारी नाही तर समाजाला योग्य दिशेने नेण्याचा एक भाग आहे.

चाणक्य यांच्या नुसार जीवनात ध्येय सध्या करण्यासाठी संघर्ष आणि चिकाटी आवश्यक आहे. शांत राहून संधी गमवण्यापेक्षा बोलणे आणि पूर्ण ताकदीने आपल्या स्वप्नांसाठी काम करणे चांगलं आहे.

( डिस्क्लेमर : वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही)

लाईट इन्फंट्रीचे रायफलमन सुनील कुमार यांना वीरमरण
लाईट इन्फंट्रीचे रायफलमन सुनील कुमार यांना वीरमरण.
पुलवामा हल्ल्यात पाकिस्तानचा हात, स्वत: दिली कबुली
पुलवामा हल्ल्यात पाकिस्तानचा हात, स्वत: दिली कबुली.
गोळ्या आल्या तर गोळे फेका; मोदींच्या सैन्यदलाच्या प्रमुखांना सूचना
गोळ्या आल्या तर गोळे फेका; मोदींच्या सैन्यदलाच्या प्रमुखांना सूचना.
भारतीय सेनेची धमक रावळपिंडीपर्यंत गेली - संरक्षणमंत्री राजनाथ सिंग
भारतीय सेनेची धमक रावळपिंडीपर्यंत गेली - संरक्षणमंत्री राजनाथ सिंग.
पाकिस्तानच्या ख्वाजा आसिफला भारताकडून सकारात्मक चर्चेच्या अपेक्षा!
पाकिस्तानच्या ख्वाजा आसिफला भारताकडून सकारात्मक चर्चेच्या अपेक्षा!.
ब्रह्मोसची ताकद काय आहे ते पाकिस्तानला विचारा - योगी आदित्यनाथ
ब्रह्मोसची ताकद काय आहे ते पाकिस्तानला विचारा - योगी आदित्यनाथ.
जैसलमेरच्या भटोडा गावात जीवंत स्फोटकं सापडले, नागरिकांमध्ये भिती
जैसलमेरच्या भटोडा गावात जीवंत स्फोटकं सापडले, नागरिकांमध्ये भिती.
भारत - पाकिस्तानच्या डिजीएमओची बैठक, काय होणार चर्चा?
भारत - पाकिस्तानच्या डिजीएमओची बैठक, काय होणार चर्चा?.
शेतकऱ्यांना दिलासा मिळणार! भारतात वेळेच्या आधीच पाऊस दाखल होणार
शेतकऱ्यांना दिलासा मिळणार! भारतात वेळेच्या आधीच पाऊस दाखल होणार.
जम्मू काश्मीर, जैसलमेर, अमृतसरमध्ये परिस्थिती पूर्वपदावर
जम्मू काश्मीर, जैसलमेर, अमृतसरमध्ये परिस्थिती पूर्वपदावर.