AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Pratipada Shraddha : प्रतिपदा श्राद्ध, जाणून घ्या या दिवसाचं महत्त्व आणि पूजा विधी

प्रतिपदा हा हिंदू चंद्र महिन्यातील दुसरा पक्ष (पंधरवडा) शुक्ल पक्ष आणि कृष्ण पक्ष दोन्हीचा पहिला दिवस आहे. प्रतिपदा श्राद्ध त्या लोकांसाठी केले जाते जे प्रतिपदेच्या दिवशी दोन्ही पक्षातील एका वेळी मरण पावले असतील. पितृ पक्षाचे सर्व दिवस फार चांगले मानले जात नाहीत. हिंदूंचा असा विश्वास आहे की प्रतिपदा श्राद्ध केल्याने पूर्वजांना सुख आणि समृद्धी प्राप्त होईल आणि मोक्षही मिळेल.

Pratipada Shraddha : प्रतिपदा श्राद्ध, जाणून घ्या या दिवसाचं महत्त्व आणि पूजा विधी
Pitru Paksha
Follow us
| Updated on: Sep 21, 2021 | 8:09 AM

मुंबई : प्रतिपदा हा हिंदू चंद्र महिन्यातील दुसरा पक्ष (पंधरवडा) शुक्ल पक्ष आणि कृष्ण पक्ष दोन्हीचा पहिला दिवस आहे. प्रतिपदा श्राद्ध त्या लोकांसाठी केले जाते जे प्रतिपदेच्या दिवशी दोन्ही पक्षातील एका वेळी मरण पावले असतील.

पितृ पक्षाचे सर्व दिवस फार चांगले मानले जात नाहीत. हिंदूंचा असा विश्वास आहे की प्रतिपदा श्राद्ध केल्याने पूर्वजांना सुख आणि समृद्धी प्राप्त होईल आणि मोक्षही मिळेल.

गया, प्रयाग संगम, ऋषिकेश, हरिद्वार आणि रामेश्वरम ही प्रतिपदा श्राद्ध विधीसाठी तीर्थक्षेत्र मानली जातात. प्रतिपदा श्राद्ध अनेक ठिकाणी पाडवा श्राद्ध म्हणूनही ओळखले जाते. यावर्षी हा विशेष दिवस मंगळवारी म्हणजेच 21 सप्टेंबर 2021 रोजी येत आहे.

प्रतिपदा श्राद्ध 2021 : तिथी आणि वेळ

प्रतिपदा तिथी 21 सप्टेंबर रोजी सकाळी 05:24 वाजता सुरु होईल

प्रतिपदा तिथी 22 सप्टेंबर रोजी सकाळी 05:52 वाजता संपेल

कुटूप मुहुर्त : सकाळी 11:55 ते दुपारी 12: 43

रोहिना मुहूर्त : दुपारी 12:43 ते 01:32

अपर्णा काळ : दुपारी 01:32 ते 03:26

सूर्योदय : सकाळी 06:08

सूर्यास्त : संध्याकाळी 06:18

प्रतिपदा श्राद्ध 2021 : महत्त्व

मस्त्य पुराण, गरुड पुराण, अग्नि पुराण इत्यादी धार्मिक शास्त्रांमध्ये विस्तृत श्राद्ध विधी निर्दिष्ट आहेत. दिवंगत आत्म्यांना शांती मिळावी म्हणून पिंडदान आणि तर्पण विधी केले जातात.

प्रतिपदा श्राद्धाला पाडवा श्राद्ध असेही म्हणतात. पितृ पक्ष श्राद्ध हा श्राद्धाचा सण आहे. कुटूप मुहूर्त आणि रोहिना मुहूर्त हा श्राद्ध करण्यासाठी शुभ काळ मानला जातो. त्यानंतरचा मुहूर्त दुपारचा कालावधी संपेपर्यंत असतो. श्राद्धाच्या शेवटी तर्पण केले जाते.

प्रतिपदा तिथीला आजी आणि आजोबाचे श्राद्ध करता येते. ते त्यांच्या आत्म्याला प्रसन्न करेल. असे मानले जाते की ते शांती आणि आनंदाचा आशीर्वाद देतात.

प्रतिपदा श्राद्ध 2021 : पूजा विधी

पूर्वजांचे स्मरण करण्यासाठी आणि त्यांना श्रद्धांजली देण्यासाठी श्राद्ध संस्कार केले जातात.

– तर्पण आणि पिंड दान हे कुटुंबातील एका सदस्याद्वारे केले जाते, मुख्यतः कुटुंबातील ज्येष्ठ पुरुषाद्वारे ते केले जातात.

– श्राद्ध फक्त योग्य वेळी केले पाहिजे.

आधी गाय, मग कावळा, कुत्रे आणि मुंग्यांना अन्न दिले जाते. मग, ब्राह्मणांना जेवण दिले जाते.

काही लोक या काळात उपवास देखील ठेवतात.

दुपारी विधी केल्यानंतर प्रसादाचे वाटप केले जाते.

या दिवशी केलेले दान खूप फलदायी असते.

टीप – या लेखात देण्यात आलेली माहिती, सूचना आणि मान्यता ही उपलब्ध सामान्य माहितीवर आधारित आहे. कुठलाही उपाय करण्यापूर्वी ज्योतिष विषयातील जाणकारांशी संपर्क करा…

संबंधित बातम्या :

Bhadarpada Purnima 2021 | भाद्रपद पौर्णिमेला देवी लक्ष्मीला प्रसन्न करण्यासाठी हे उपाय करा

Pitru Paksha 2021 : आजपासून पितृ पक्षाला सुरुवात, पितरांना प्रसन्न करण्यासाठी या गोष्टींची काळजी घ्या

ऑपरेशन सिंदूरनं पाकला लोळवलं आता पुढची स्ट्रेटजी काय? सरकारनं सांगितलं
ऑपरेशन सिंदूरनं पाकला लोळवलं आता पुढची स्ट्रेटजी काय? सरकारनं सांगितलं.
भारताचं ट्रम्पला थेट उत्तर, काश्मीरच्या मुद्द्यावर मध्यस्थी मान्य नाही
भारताचं ट्रम्पला थेट उत्तर, काश्मीरच्या मुद्द्यावर मध्यस्थी मान्य नाही.
नालेसफाईची पोलखोल, मनसे कार्यकर्ते उतरले नाल्यात अन् खेळले हॉलीबॉल
नालेसफाईची पोलखोल, मनसे कार्यकर्ते उतरले नाल्यात अन् खेळले हॉलीबॉल.
शुकशुकाट.. युद्धाच्या भितीनं अटारी सीमेवर राहणाऱ्या लोकांनी गाव सोडलं
शुकशुकाट.. युद्धाच्या भितीनं अटारी सीमेवर राहणाऱ्या लोकांनी गाव सोडलं.
युद्धविरामानंतर जैसलमेरमध्ये जनजीवन पूर्वपदावर यायला सुरुवात
युद्धविरामानंतर जैसलमेरमध्ये जनजीवन पूर्वपदावर यायला सुरुवात.
ओवैसींचं पाकला चॅलेंज, चीनचा उल्लेख करत PM शरीफ अन् मुनीरलाच डिवचलं
ओवैसींचं पाकला चॅलेंज, चीनचा उल्लेख करत PM शरीफ अन् मुनीरलाच डिवचलं.
भाकरी फिरली! भाजपकडून राज्यात मोठे संघटनात्मक बदल
भाकरी फिरली! भाजपकडून राज्यात मोठे संघटनात्मक बदल.
तर आम्ही जशात तसं उत्तर देऊ; मोदींचा पाकला करड्या शब्दांत इशारा
तर आम्ही जशात तसं उत्तर देऊ; मोदींचा पाकला करड्या शब्दांत इशारा.
युद्धाच्या मोहिमेवर दुश्मनांना..; मोदींचा पाकिस्तानला थेट इशारा
युद्धाच्या मोहिमेवर दुश्मनांना..; मोदींचा पाकिस्तानला थेट इशारा.
दुश्मनांना मातीत गाडणंही भारताला जमत, मोदींनी सैन्याला दिली त्रिसूत्री
दुश्मनांना मातीत गाडणंही भारताला जमत, मोदींनी सैन्याला दिली त्रिसूत्री.