AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Entrance Exam: वन नेशन वन एंट्रन्स, एकच परीक्षा होणार! जेईई, नीट परीक्षा द्यावी लागणार नाही, लवकरच निर्णय होणार!

नॅशनल एलिजिबिलिटी एन्ट्रन्स टेस्ट (NEET) आणि जॉइंट एन्ट्रन्स एक्झामिनेशन (JEE) ही लवकरच कायमची बंद होऊ शकते.

Entrance Exam: वन नेशन वन एंट्रन्स, एकच परीक्षा होणार! जेईई, नीट परीक्षा द्यावी लागणार नाही, लवकरच निर्णय होणार!
CUET UG 2022Image Credit source: Social Media
| Updated on: Aug 13, 2022 | 2:50 PM
Share

नॅशनल एलिजिबिलिटी एन्ट्रन्स टेस्ट (NEET) आणि जॉइंट एन्ट्रन्स एक्झामिनेशन (JEE) ही लवकरच कायमची बंद होऊ शकते. विद्यापीठ अनुदान आयोगाकडे (यूजीसी) पाठवण्यात आलेला प्रस्ताव मान्य झाल्यास नीट आणि जेईई मेन्स परीक्षा नुकत्याच सुरू झालेल्या कॉमन युनिव्हर्सिटी एन्ट्रन्स टेस्टमध्ये (CUET) विलीन होऊ शकतात. अशा प्रकारे, सीयूईटी सर्व चाचण्यांसाठी एक चाचणी बनेल. सध्या केंद्रीय विद्यापीठांमधील पदवी आणि पदव्युत्तर अभ्यासक्रमांसाठी सीयुईटीच्या माध्यमातून प्रवेश परीक्षा घेण्यात येत आहेत.

स्वतंत्र प्रवेश परीक्षा सीयूईटीमध्ये विलीन

यूजीसीचे अध्यक्ष प्रोफेसर एम जगदीश कुमार म्हणाले की, आयोग अशा प्रस्तावावर काम करीत आहे ज्यात वैद्यकीय आणि अभियांत्रिकीसाठीच्या स्वतंत्र प्रवेश परीक्षा सीयूईटीमध्ये विलीन केल्या जातील. कुमार म्हणाले की, एकाच विषयात प्रावीण्य सिद्ध करण्यासाठी विद्यार्थ्यांना वेगवेगळ्या परीक्षांमध्ये भाग घ्यावा लागतो यात काही अर्थ नाही. सध्या मेडिकल आणि डेंटलचा अभ्यास करण्यासाठी विद्यार्थ्यांना नीट परीक्षा द्यावी लागते, तर इंजिनीअरिंगच्या प्रवेशासाठी जेईई मेन्सची परीक्षा पास करावी लागते.

यूजीसीचे अध्यक्ष काय म्हणाले?

हा प्रस्ताव मंजूर झाल्यास विद्यार्थ्यांना एकच परीक्षा द्यावी लागणार आहे. त्यानंतर या राष्ट्रीय स्तरावरील परीक्षेचे नंबर सर्व विद्यार्थ्यांसाठी मार्ग खुले होतील. यूजीसीचे अध्यक्ष म्हणाले की, उच्च शिक्षण नियामक या शक्यतेवर काम करीत आहेत. राष्ट्रीय पातळीवरील तीन परीक्षांचे विलीनीकरण करून त्यावर एकमत होण्यासाठी व्यवहार्यता तपासण्यासाठी एक समितीही स्थापन करण्यात आली आहे. “प्रस्ताव असा आहे की, आम्ही या सर्व प्रवेश परीक्षांचे एकत्रीकरण करू शकतो का जेणेकरून आमच्या अनेक प्रवेश परीक्षांना सामोरे जावे लागू नये? विद्यार्थ्यांना प्रवेश परीक्षा मिळायला हवी, पण विषयांमध्ये अर्ज करण्याच्या अनेक संधी मिळायला हव्यात.”

CUET मध्ये सर्व विषयांचा समावेश करण्याचा विचार केला जाऊ शकतो

ते पुढे म्हणाले की, “केवळ सीयूईटीमध्ये सर्व विषयांचा समावेश करण्याचा विचार केला जाऊ शकतो,” ते पुढे म्हणाले, “ज्या विद्यार्थ्यांना अभियांत्रिकीमध्ये जायचे आहे, त्यांचे गणित, भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र क्रमांक रँकिंग लिस्टसाठी वापरले जाऊ शकतात. वैद्यकीय अभ्यासक्रमाच्या बाबतीतही असेच केले जाऊ शकते.”

तेजस्वी घोसाळकरांनी भाजपात प्रवेश करण्याचं थेट सांगितलं कारण
तेजस्वी घोसाळकरांनी भाजपात प्रवेश करण्याचं थेट सांगितलं कारण.
मनपा निवडणुकांच्या तारखा आज जाहीर होणार? आयोगाची 4 वाजता पत्रकार परिषद
मनपा निवडणुकांच्या तारखा आज जाहीर होणार? आयोगाची 4 वाजता पत्रकार परिषद.
ही उद्धव ठाकरेंची मोठी चूक, ठाकरे बंधूंच्या युतीवर आठवलेंचं मोठं विधान
ही उद्धव ठाकरेंची मोठी चूक, ठाकरे बंधूंच्या युतीवर आठवलेंचं मोठं विधान.
मुंबईला वाचवणारी महायुतीच धुरंधर... एकनाथ शिंदेंचा बाण उद्धव ठाकरेंवर
मुंबईला वाचवणारी महायुतीच धुरंधर... एकनाथ शिंदेंचा बाण उद्धव ठाकरेंवर.
तयारीत राहा...राज्य निवडणूक आयोगाचे आदेश, निवडणुकांच्या तयारीला वेग
तयारीत राहा...राज्य निवडणूक आयोगाचे आदेश, निवडणुकांच्या तयारीला वेग.
अ‍ॅनाकोंडा ते गांडुळाची औलाद...ठाकरेंची पुन्हा शाहांसह शिंदेंवर टीका
अ‍ॅनाकोंडा ते गांडुळाची औलाद...ठाकरेंची पुन्हा शाहांसह शिंदेंवर टीका.
पालिका निवडणुकीपूर्वी तेजस्वी घोसाळकरंचा ठाकरे सेनेला जय महाराष्ट्र!
पालिका निवडणुकीपूर्वी तेजस्वी घोसाळकरंचा ठाकरे सेनेला जय महाराष्ट्र!.
ओबीसी नेते मंगेश ससाणे यांच्या कारवर बीडमध्ये हल्ला, विधानसभेत पडसाद
ओबीसी नेते मंगेश ससाणे यांच्या कारवर बीडमध्ये हल्ला, विधानसभेत पडसाद.
शालेय पोषण आहारात 1800 कोटीचा घोटाळा? ठाकरेगटाच्या आमदाराचा गंभीर आरोप
शालेय पोषण आहारात 1800 कोटीचा घोटाळा? ठाकरेगटाच्या आमदाराचा गंभीर आरोप.
नागपूर अधिवेशनात अजित दादांच्या NCP ची संघाच्या बौद्धिकाकडे यंदाही पाठ
नागपूर अधिवेशनात अजित दादांच्या NCP ची संघाच्या बौद्धिकाकडे यंदाही पाठ.